Ngày 21-2, Ban chỉ đạo cuộc vận động Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam (gọi tắt là Ban chỉ đạo cuộc vận động) tỉnh họp đánh giá kết quả hoạt động năm 2016 và bàn kế hoạch thực hiện trong năm 2017. Chủ tịch Ủy ban MTTQVN tỉnh Nguyễn Quang Toản – Trưởng ban chỉ đạo cuộc vận động tỉnh chủ trì cuộc họp.
Trong năm 2016, Ban Chỉ đạo cuộc vận động tỉnh phối hợp với các thành viên Ban Chỉ đạo triển khai phát động trong đoàn viên, hội viên và các tầng lớp nhân dân thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”, kết quả, đã tổ chức tuyên truyên được 516 cuộc, có 32.276 lượt người tham gia, cắt dán 650 băng rôn, khẩu hiệu, tuyên truyền trên hệ thống loa truyền thanh tại cơ sở được hơn 730giờ…Từ năm 2015 – 2016, Sở Công thươngchủ trì xây dựng 2 điểm bán hàng Việt với tên gọi “Tự hào hàng Việt Nam” tại thị xã Đồng Xoài và thị xã Bình Long, mức tiêu thụ hàng hóa tăng 30-50% so với thời điểm chưa xây dựng mô hình. Tổ chức các chương trình khuyến mại, giảm giá; Tổ chức các Hội chợ hàng Việt Nam chất lượng cao, phiên chợ hàng Việt về nông thôn, khu dân cư, khu công nghiệp, thu hút được 320 doanh nghiệp, cơ sở sản xuất, kinh doanh trong và ngoài tỉnh tham gia, với 450 gian hàng được tổ chức tại 10 địa điểm ở các xã, phường, thị trấn và trung tâm các huyện thị trong tỉnh, có 64.000 lượt khách tham quan và mua sắm, doanh thu đạt khoảng 12 tỷ đồng. Tổ chức được nhiều đợt giới thiệu sản phẩm và đưa hàng Việt về nông thôn với doanh thu khoảng 450 triệu đồng; giá trị mỗi đợt khoảng 150 triệu đồng; thu hút khoảng 5.000 lượt khách tham quan, mua sắm. Trung tâm xúc tiến Đầu tư, thương mại & Du lịch tỉnh phối hợp với Trung tâm Nghiên cứu Kinh doanh và hỗ trợ Doanh nghiệp (BSA) tổ chức các phiên chợ đưa hàng Việt tại huyện Chơn Thành, Hớn Quản, Bù Đốp, Bù Gia Mập, mỗi phiên chợ có sự tham gia của trên 35 doanh nghiệp, với 40 gian hàng Việt Nam chất lượng cao, với đầy đủ các nhóm hàng: Điện tử-gia dụng; Thực phẩm; Hóa Mỹ phẩm; Thời trang-may mặc; Dược phẩm-dược liệu… mỗi phiên chợ đón hơn 10.000 lượt người tiêu dùng đến tham quan và mua sắm, doanh thu mỗi phiên chợ trên 950 triệu đồng/phiên.
Trong dịp tết Nguyên đán Đinh Dậu năm 2017, các đội kiểm tra liên ngành đã tổ chức kiểm tra 202 cơ sở, phát hiện 114 cơ sở vi phạm, xử lý phạt vi phạm hành chính số tiền trên 950 triệu đồng; tịch thu hàng hoá có giá trị ước tính trên 280 triệu đồng; phối hợp kiểm tra, phát hiện và xử lý hàng chục vụ, thu giữ và tiêu huỷ trên 7 tấn thịt và các sản phẩm động vật không đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm, xử phạt hành chính hàng trăm triệu đồng.
Hội nghị cũng đã chỉ ra một số hạn chế như: Một vài địa phương cấp ủy, chính quyền, ban, ngành, Mặt trận và các đoàn thể chưa quan tâm đúng mức đến công tác lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Cuộc vận động, dẫn đến việc triển khai ở một số nơi còn chậm; công tác tuyên truyền ở một số cơ quan, đơn vị chưa đi vào trọng tâm, trọng điểm, chỉ rộ lên ở những đợt cao điểm, tác động của công tác tuyên truyền về cuộc vận động chưa nhiều; tình trạng hàng gian, hàng giả, hàng nhập lậu, hàng kém chất lượng vẫn xuất hiện trên thị trường, mặc dù các cơ quan chức năng vẫn tăng cường công tác kiểm tra, kiểm soát…
Phó giám đốc Sở Công thương tỉnh Nguyễn Văn Hiếu phát biểu tại cuộc họp
Các đại biểu đã phát biểu 7 lượt ý kiến về các vấn đề liên quan đến cuộc vận động, trong đó cần chú trọng đổi mới công tác tuyên truyền vận động cả về nội dung, hình thức, gắn liền với các mô hình thực tiễn, tạo niềm tin cho người tiêu dùng; tăng cường công tác thanh tra, kiểm tra để ngăn chặn tình trạng hàng gian, hàng giả, hàng nhập lậu, hàng kém chất lượng vẫn xuất hiện trên thị trường; về kế hoạch thực hiện trong năm 2017, cần phân công nhiệm vụ, thời gian, lộ trình công việc gắn với trách nhiệm cụ thể cho từng thành viên ban chỉ đạo để phát huy hiệu quả trong thực hiện cuộc vận động.
Chủ tịch Ủy ban MTTQVN tỉnh Nguyễn Quang Toản – Trưởng ban chỉ đạo cuộc vận động tỉnh phát biểu kết luận tại cuộc họp
Phát biểu tại cuộc họp, Chủ tịch Ủy ban MTTQVN tỉnh Nguyễn Quang Toản – Trưởng ban chỉ đạo cuộc vận động tỉnh ghi nhận những kết quả đạt được trong hoạt động của thành viên ban chỉ đạo, đồng thời tiếp thu các ý kiến góp ý để bổ sung, hoàn chỉnh văn bản, báo cáo Thường trực Tỉnh ủy. Về kế hoạch hoạt động của Ban chỉ đạo trong năm 2017, Chủ tịch Ủy ban MTTQVN tỉnh Nguyễn Quang Toản – Trưởng ban chỉ đạo cuộc vận động tỉnh đề nghị các thành viên xây dựng kế hoạch hoạt động cụ thể của từng đơn vị gửi cơ quan thường trực tổng hợp xây dựng kế hoạch chung. Ban chỉ đạo sẽ tổ chức đoàn kiểm tra, giám sát việc thực hiện cuộc vận động ở một số địa phương, đơn vị, đồng thời sẽ tổ chức củng cố, kiện toàn Ban chỉ đạo cuộc vận động, mời lãnh đạo Sở giáo dục và đào tạo, Sở Y tế tỉnh tham gia thành viên.
T.P
Bốn tháng đầu năm 2024 trên địa bàn tỉnh xảy ra 04 vụ đuối nước thương tâm, làm chết 10 người. Số vụ và số người chết do đuối nước năm sau luôn cao hơn năm trước.