Ngày 15/2/2017, đoàn công tác Mặt trận Tổ quốc tỉnh do chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh Nguyễn Quang Toản làm trưởng đoàn đã có buổi làm việc với lãnh đạo UBND huyện Bù Gia Mập về việc hỗ trợ xây dựng nhà ở cho các hộ nghèo trên địa bàn huyện. Phó Chủ tịch UBND huyện Bù Gia Mập Phạm Hồng Khanh cùng lãnh đạo phòng lao động - thương binh - xã hội, phòng dân tộc và một số ban chuyên môn huyện dự và làm việc với đoàn.
Báo cáo với đoàn công tác, Phó Chủ tịch UBND huyện Bù Gia Mập Phạm Hồng Khanh cho biết, trong năm 2016, tổng số hộ nghèo trên địa bàn huyện là 3.663 hộ, đầu năm 2017 huyện còn 2.849 hộ nghèo. Hiện nay huyện có 3 nhóm đối tượng cần được hỗ trợ xây dựng nhà ở, đó là các nhóm đối tượng thuộc chương trình 167, chương trình 33 của Chính phủ và nhóm đối tượng là Việt kiều Campuchia hồi hương về sinh sống tại địa phương.
Hiện nay, huyện có 417 hộ nghèo cần được hỗ trợ xây dựng nhà ở theo chương trình 167 của Chính phủ, trong đó có 262 hộ là người đồng bào dân tộc thiểu số, trong năm 2016, huyện đã vận động xây dựng được 26 căn.
Thực hiện quyết định số 33/2007/QĐ-UBND ngày 05-3-2007 của Thủ tướng Chính phủ (gọi tắt là chương trình 33) về chính sách hỗ trợ di dân định canh, định cư cho đồng bào dân tộc thiểu số, huyện được phê duyệt 126 hộ. Qua quá trình thực hiện thì một số hộ đã có nhà ở từ các chương trình khác, hiện còn 101 hộ chưa có nhà ở. Để tạo điều kiện cho các hộ đồng bào dân tộc thiểu số có nơi ở nhằm sớm ổn định cuộc sống, nâng cao đời sống vật chất, tinh thần, góp phần xóa đói, giảm nghèo, UBND huyện dự kiến triển khai xây dựng nhà ở cho 101 hộ tại tiểu khu 42, thuộc nông lâm trường Đăk Ơ, dự kiến mỗi căn trị giá khoảng 60 triệu đồng, trong đó nguồn vốn dự án chương trình 33 là 15 triệu đồng và nguồn vốn hỗ trợ theo nghị quyết số 17/2013 của HĐND tỉnh là 10 triệu đồng, số còn lại vận động từ các nguồn hỗ trợ khác. Hiện nay huyện đã tiến hành triển khai xây dựng được 33 căn cho các hộ dân ở thôn Hàng Không, xã Đa Kia (diện tích 36m2/căn) và tiến hành di cư các hộ dân này về sinh sống tại khu tái định cư thuộc tiểu khu 42, xã Đăk Ơ, mỗi hộ được cấp 5 sào đất để canh tác, hỗ trợ một con bò giống, hỗ trợ giống cây điều để phát triển sản xuất, sớm ổn định cuộc sống.
Trong thời gian qua, số bà con Việt kiều Campuchia chuyển về sinh sống trên lòng hồ thủy điện của huyện tập trung tại 2 xã Phước Minh (90 hộ) và Đức Hạnh (21 hộ). Đời sống còn gặp rất nhiều khó khăn, do chưa có quốc tịch, hộ tịch, hộ khẩu nên chưa được xem xét công nhận hộ nghèo, bà con Việt kiều sinh sống chủ yếu bằng nghề đánh bắt cá ở các lòng hồ thủy điện và làm thuê tại các xưởng chế biến điều tại địa phương. Để tạo điều kiện giúp đỡ bà con việt kiều sinh sống tại địa phương từ năm 2012 trở về trước, có cam kết định cư lâu dài tại địa phương, UBND huyện đã chủ động quy hoạch quỹ đất tại tiểu khu 119, xã Phú Nghĩa để xây dựng nhà ở cho 111 hộ. Hiện nay việc quy hoạch đã xong nhưng chưa có nguồn vốn hộ trợ để xây dựng nhà ở.
Phát biểu tại buổi làm việc, chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Nguyễn Quang Toản ghi nhận và đánh giá cao những nỗ lực cố gắng của chính quyền địa phương trong công tác chăm lo đời sống cho người nghèo, đồng thời chia sẻ với những khó khăn của huyện. Về vấn đề hỗ trợ xây dựng nhà ở từ nguồn quỹ “Vì người nghèo” của tỉnh trong năm 2017 theo đề nghị của huyện Bù Gia Mập, chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Nguyễn Quang Toản nhấn mạnh: trước mắt sẽ ưu tiên xem xét hỗ trợ xây dựng nhà ở cho 68 hộ nghèo là đồng bào dân tộc thiểu số còn lại của địa phương theo chương trình 33 của Chính phủ, để cùng với địa phương hoàn thành việc xây dựng nhà ở cho 101 hộ được thụ hưởng từ chương trình 33. Đối với các đối tượng còn lại, đề nghị chính quyền địa phương đẩy nhanh tiến độ thống kê, rà soát các đối tượng hộ nghèo khó khăn về nhà ở để Ban Thường trực Ủy ban MTTQVN tỉnh làm cơ sở để phân bổ kinh phí hỗ trợ xây dựng. Trong đó cần lưu ý đến vấn đề đất để xây dựng nhà ở, công tác bình xét phải công khai, dân chủ, bình đẳng, công bằng, đúng đối tượng, trong đó ưu tiên các đối tượng là đồng bào dân tộc thiểu số lớn tuổi làm trước, nhỏ tuổi làm sau. Đối với nhóm đối tượng là Việt kiều Campuchia hồi hương sẽ xin ý kiến chỉ đạo của tỉnh ủy, trước mắt đề nghị địa phương sớm triển khai thực hiện các chế độ chính sách đối với bà con Việt kiều trên địa bàn theo đúng kế hoạch số 170/KH-UBND, ngày 04-7-2016 của UBND tỉnh.
Trước khi làm việc với lãnh đạo UBND huyện Bù Gia Mập, đoàn đã tiến hành đi khảo sát thực tế một số hộ nghèo khó khăn về nhà ở tại thôn Sơn Trung, xã Phú Văn, khảo sát việc xây dựng hạ tầng cơ sở và đời sống của người dân tại khu định canh định cư tiểu khu 119, xã Phú Nghĩa.
T. Phước
Một số hình ảnh hoạt động của đoàn công tác
Đoàn công tác khảo sát thực tế tại khu tái định cư tiểu khu 119, xã Phú Nghĩa, huyện Bù Gia Mập
Đoàn công tác khảo sát thực tế gia đình hộ nghèo khó khăn về nhà ở
tại thôn Sơn Trung, xã Phú Văn, huyện Bù Gia Mập
Bốn tháng đầu năm 2024 trên địa bàn tỉnh xảy ra 04 vụ đuối nước thương tâm, làm chết 10 người. Số vụ và số người chết do đuối nước năm sau luôn cao hơn năm trước.