Ngày 1-6, Đoàn công tác Mặt trận tỉnh do Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh làm trưởng đoàn đã có buổi kiểm tra tình hình thực hiện công tác Mặt trận 6 tháng đầu năm tại MTTQ xã Tân Lợi và huyện Đồng Phú.
Báo cáo với đoàn kiểm tra, Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện Đồng Phú Phạm Văn Minh cho biết: thực hiện cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh” năm 2017, huyện có 73/73 khu dân cư đăng ký cuộc vận động và 20.509/20.676 hộ đăng ký thực hiện gia đình văn hoá. Thực hiện Phong trào giúp nhau phát triển kinh tế, xoá đói giảm nghèo: từ đầu năm đến nay, nhân dân tại địa bàn các khu dân cư đã tự giúp nhau 3.546 triệu đồng, 15.579 cây-con giống các loại, 2.240 ngày công lao động, bán thiếu phân bón, thuốc trừ sâu được 4.578 triệu đồng, giúp cho 842 hộ nghèo, hộ khó khăn có điều kiện sản xuất sớm vươn lên ổn định cuộc sống.
Nhân dịp tết cổ truyền của dân tộc MTTQ các cấp phối hợp thăm, tặng 9.050 phần quà, trị giá trên 2,77 tỷ đồng. Vận động được 667 triệu đồng và 25.350kg gạo hỗ trợ cho 1.785 hộ nghèo, hộ cận nghèo là người đồng bào dân tộc thiểu số trên địa bàn huyện.
Phối hợp với đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Bình Phước, tập đoàn Vingroup tặng 210 phần quà, trị giá 105 triệu đồng cho hộ nghèo, khó khăn tại xã Tân Lợi, Tân Hòa,. Tổ chức bàn giao 5 căn nhà đại đoàn kết do công ty TNHH Xổ số kiến thiết An Giang tài trợ cho 2 xã Tân Phước và Tân Lợi. Triển khai xây dựng 70 căn nhà đại đoàn kết do Mặt trận tỉnh hỗ trợ từ chương trình “Nghĩa tình Sông Bé yêu thương” và 10 căn từ nguồn “Quỹ vì người nghèo” huyện. Ngoài ra, UBMTTQVN xã Tân Hòa vận động đơn vị B58 và MTTQ xã Đồng Tâm vận động giáo xứ Đồng Tín ủng hộ xây dựng 2 căn nhà đại đoàn kết, trị giá 100 triệu đồng cho hộ nghèo của hai xã; MTTQ thị trấn Tân Phú trao tặng 1 sổ tiết kiệm trị giá 1triệu đồng cho hộ nghèo khó khăn nhà ở.
Thực hiện phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, các chương trình, mục tiêu quốc gia:nhân dân cung cấp cho ngành chức năng được 101 nguồn tin, trong đó có 56 nguồn tin có giá trị, giúp các nhàng chức năng khám phá làm rõ 43 vụ bắt và xử lý 55 đối tượng, trong đó có 02 đối tượng là tội phạm ma túy, 03 đối tượng có lệnh truy nã.
Thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới, các cấp Mặt trận trong huyện đã vận động nhân dân sửa chữa, làm mới được 23.069 m đường giao thông nông thôn, kéo 17.042m điện hạ thế, lắp đặt 23 cầu, cống, đóng góp 1.069 ngày công lao động với tổng trị giá 1.698 triệu đồng. Năm 2017, huyện Đồng Phú có 2 xã về đích nông thôn mới, đến nay, xã Tân Phước đã hoàn thành 16/19 tiêu chí, xã Tân Lợi hoàn thành 13/19 tiêu chí.
Lãnh đạo hội Cựu chiến binh huyện phát biểu ý kiến tại buổi làm việc
Tại buổi làm việc đã có 8 lượt ý kiến phát biểu trao đổi thảo luận phản ánh những khó khăn, vướng mắc trong quá trình thực hiện như; chế độ phụ cấp cho cán bộ Ban công tác Mặt trận ở khu dân cư thấp, không phù hợp, nhiều khó khăn trong thực hiện các tiêu chí xây dựng nông thôn mới; quy trình, thủ tục, hồ sơ đề nghị công nhận gia đình văn hóa, khu dân cư văn hóa; chưa có hướng dẫn kinh phí thực hiện cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh” trên địa bàn tỉnh và hướng dẫn lập dự toán chi quản lý quỹ vì người nghèo năm 2017…
Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh Nguyễn Quang Toản phát biểu kết luận tại buổi làm việc
Phát biểu kết luận tại buổi làm việc, Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh Nguyễn Quang Toản đánh giá cao và biểu dương những kết quả đạt được trong công tác Mặt trận tại địa phương, đồng thời ghi nhận những kiến nghị, đề xuất của địa phương để kiến nghị UBND tỉnh sớm xem xét, giải quyết những khó khăn, vướng mắc cho cơ sở.
Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh Nguyễn Quang Toản lưu ý: bây giờ MTTQ huyện không chỉ lo vấn đề “cơm áo gạo tiền” cho người nghèo mà cần phải tập trung hơn nữa đến việc giám sát, phản biện các chủ trương, chính sách có liên quan đến quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của nhân dân, chú trọng lựa chọn những vụ việc bức xúc đang được đông đảo các tầng lớp nhân dân quan tâm để thực hiện. Trước mắt, huyện cần tập trung tổ chức thực hiện việc xây dựng nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo cho đồng bào dân tộc thiểu số, vùng kháng chiến cũ đảm bảo đúng đối tượng, chất lượng, tạo được niềm tin và sự đồng thuận trong các tầng lớp nhân dân.
Trọng Phước
Bốn tháng đầu năm 2024 trên địa bàn tỉnh xảy ra 04 vụ đuối nước thương tâm, làm chết 10 người. Số vụ và số người chết do đuối nước năm sau luôn cao hơn năm trước.