Nhân dân đóng góp kinh phí làm đèn chiếu sáng
Từ năm 2019-2021, Ủy ban MTTQ Việt Nam xã Bình Tân đã triển khai xây dựng và nhân rộng mô hình “khu dân cư sáng- xanh – sạch – đẹp – an toàn” tại 4 thôn; xây dựng mô hình “khu dân cư kiểu mẫu” nâng cao một số tiêu chí nông thôn mới tại thôn Phước Thịnh. Qua đó MTTQ và các đoàn thể xã vận động lắp đặt mô hình điểm 25 lò đốt rác tại 2 thôn Phước Lộc và thôn Phước Thịnh với số tiền 45 triệu đồng; Nhân dân đóng góp làm đèn đường thắp sáng được 5km; nạo vét kênh mương thoát nước được 6 km; dọn dẹp vệ sinh, trồng và chăm sóc cây hoa các loại (cỏ lạc, hoàng yến, chiều tím...) được 8km. Kinh phí do nhân dân tự đóng góp hơn 100 triệu đồng và hàng trăm ngày công lao động.
Nhờ thực hiện tốt cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn, đô thị văn minh” chất lượng cuộc sống của nhân dân được nâng cao, góp phần thực hiện thắng lợi nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh tại địa phương; tăng cường mối quan hệ gắn bó mật thiết giữa Đảng, chính quyền, mặt trận với nhân dân.
Nguyễn Diễm
Bốn tháng đầu năm 2024 trên địa bàn tỉnh xảy ra 04 vụ đuối nước thương tâm, làm chết 10 người. Số vụ và số người chết do đuối nước năm sau luôn cao hơn năm trước.