Những năm trước đây, Hội Người cao tuổi (NCT) xã An Khương, huyện Hớn Quản không có hội viên nào người đồng bào dân tộc thiểu số, nhờ làm tốt công tác tuyên truyền nên đến nay Hội đã có 255 người tham gia, chủ yếu là người S`tiêng (trong tổng số 379 hội viên người cao tuổi tham gia vào Hội). Không những tham gia vào Hội, họ còn tích cực thực hiến tốt tất cả các phong trào mà hội triển khai.
Tích cực vận động hội viên người dân tộc thiểu số tham gia
Ông Lưu Văn Hùng - Chủ tịch Hội NCT xã cho biết: An Khương là một xã vùng sâu, vùng xa, có 8 chi hội với 378 hội viên, trong đó hội viên dân tộc thiểu số chiếm 70%. Để vận động hội viên tự nguyện tham gia vào Hội, nhất là hội viên người dân tộc thiểu số trước hết Ban chấp hành đã bàn bạc kế hoạch, sau đó mọi người cùng nhau đến tận từng nhà để vận động họ tham gia vào Hội. Ngoài việc sử dụng phương châm “mưa dầm thấm lâu”, chúng tôi còn thực hiện bằng những việc làm cụ thể, trước hết là phát huy tốt tinh thần, trách nhiệm của người Kinh trước, sau đó hướng dẫn, chỉ ra những quyền lợi khi tham gia vào Hội, như: các cụ sẽ hưởng được những chính sách đối với Người cao tuổi, được thăm hỏi động viên lúc ốm đau, được ưu tiên khám, chữa bệnh…
Đội cồng chiêng do Hội người cao tuổi xã An Khương, huyện Hớn Quản thành lập
Nhờ cách làm này, dần dần các cụ hiểu và thực hiện theo, lúc đầu chỉ có 5 đến 7 cụ người dân tộc thiểu số tình nguyện tham gia, đến nay toàn xã đã có 255 cụ là hội viên Hội NCT của xã. Không những tình nguyện tham gia làm hội viên, các cụ còn tích cực thực hiện đầy đủ các phong trào mà Hội triển khai. Đặc biệt, các cụ còn thành lập ra Câu lạc bộ cồng chiêng xã An Khương, với hơn 20 thành viên tham gia. Việc thành lập Câu lạc bộ này vừa phát huy truyền thống giá trị văn hóa dân tộc mình, vừa nâng cao đời sống tinh thần của hội viên và người dân.
Niềm vui khi vào Hội
Thời gian qua, NCT xã An Khương đã phát huy tốt vai trò, trách nhiệm của mình trong việc tích cực thực hiện phong trào thi đua “Tuổi cao - gương sáng” trên nhiều lĩnh vực như: sản xuất kinh doanh, xóa đói giảm nghèo; tham gia phòng, chống tệ nạn xã hội; tham gia xây dựng các “Quỹ đền ơn đáp nghĩa”, “Vì người nghèo”… Từ những cố gắng không ngừng của hội viên NCT của xã năm 2010, toàn Hội có 193 hội viên nghèo, chiếm hơn 50% tổng số hội viên, đến nay chỉ còn 58 hội viên nghèo. Riêng đời sống của Hội viên người dân tộc thiểu số được nâng lên đáng kể.
Bà Điểu Thị Gié (60 tuổi, ở ấp 4, xã An Khương) chia sẻ: “Trước đây mình không biết khi tham gia vào Hội NCT có những lợi ích gì? nhưng từ khi tham gia vào Hội mình hiểu được những chính sách đối với NCT. Đặc biệt là mình còn tham gia vào đội cồng chiêng của xã. Mình rất vui mừng vì điều đó”.
Ông Điểu Chích (68 tuổi, ngụ cùng ấp 4) cho biết: “Khi tham gia vào Hội NCT của xã, mình được các hội viên trong hội tham hỏi động viên lúc ốm đau. Điều đặc biệt hơn nữa mình còn được Hội viên bầu mình giữ chức Chủ nhiệm Câu lạc bộ cồng chiêng xã An Khương. Đây không những là niềm vui, mà còn là cơ hội để mình giới thiệu giá trị truyền thống văn hóa của dân tộc mình đến với mọi người”.
Ông Nguyễn Văn Sửu - Chủ tịch Hội NCT huyện Hớn Quản cho biết: Hội NCT xã An Khương là một trong đơn vị dẫn đầu trong việc phát động, thực hiện các phong trào mà cấp trên triển khai xuống. Đáng chú ý, Hội còn là điểm sáng phát triển hội viên trong vùng đồng bào dân tộc thiểu số. “Từ con số “0” đến nay hội đã có 255 NCT dân tộc thiểu số tham gia xây dựng, phát triển Hội. Đây là một việc làm rất tốt, đáng được biểu dương” - ông Sửu nói.
Đoàn Ngọc
Bốn tháng đầu năm 2024 trên địa bàn tỉnh xảy ra 04 vụ đuối nước thương tâm, làm chết 10 người. Số vụ và số người chết do đuối nước năm sau luôn cao hơn năm trước.