Ngày 18/9/2017 Chùa Thành Hương (xã Đồng Tâm, huyện Đồng Phú) tổ chức đại lễ vu lan báo hiếu năm 2017. Phó chủ tịch UBND huyện ông Nguyễn Khắc Vĩnh và đại diện lãnh đạo: Phòng PC88 Công an tỉnh, Phòng Nội vụ huyện, Đảng ủy – HĐND – UBND – UBMTTQVN xã cùng đông đảo bà con phật tử trong và ngoài địa phương dự lễ.
Tại đại Lễ, Chùa Thanh Hương đã trao tặng 300 phần quà, trị giá 60 triệu đồng cho hộ nghèo, khó khăn; tặng 12 chiếc xe đạp, trị giá 156 triệu đồng; 10 suất học bổng, trị giá 3 triệu đồng và 100 cuốn tập cho 10 học sinh nghèo, học giỏi. Cũng trong dịp lễ vu lan báo hiếu, Chùa Thanh Hương đã quyên góp được 15 triệu đồng thông qua việc bán 1500 phiếu cơm chay để hỗ trợ xây nhà tình thương cho hộ nghèo.
Trao tặng xe đạp cho các họ sinh nghèo vượt khó
Vu Lan là tên gọi ngày lễ lớn của các tăng ni phật tử trong phật giáo nhằm vào ngày rằm tháng 7 hàng năm. Ngày lễ này nhắc nhở các thế hệ con cháu nhớ tới công ơn dưỡng dục sinh thành của cha mẹ, ông bà, tổ tiên cũng như những thế hệ người đi trước. Lễ Vu Lan cũng giúp mỗi người tiếp cận được những ý nghĩa giáo dục đầy nhân bản của văn hoá Phật giáo đó là “Từ, bi, hỷ, xả”, “vô ngã, vị tha”, “uống nước nhớ nguồn”, “ăn quả nhớ người trồng cây".
Lê Thị Hồng- Chủ tịch UBMTTQVN xã Đồng Tâm
Bốn tháng đầu năm 2024 trên địa bàn tỉnh xảy ra 04 vụ đuối nước thương tâm, làm chết 10 người. Số vụ và số người chết do đuối nước năm sau luôn cao hơn năm trước.