Một trong những dấu ấn đậm nét của MTTQ thị xã Chơn Thành và các tổ chức chính trị-xã hội từ thị xã đến cơ sở thời gian qua là việc tuyên truyền, vận động nhân dân trên địa bàn thực hiện tốt xây dựng nhà đại đoàn kết, nhà tình thương cho hộ nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn thị xã. Từ đầu năm 2022 đến nay, Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam các xã, phường phối hợp vận động các doanh nghiệp, cá nhân ủng hộ được 365 triệu đồng, hỗ trợ xây dựng 06 căn nhà “đại đoàn kết”, “nhà tình thương” cho người nghèo, hô khó khăn về nhà ở; Đồng thời phối hợp với các cấp, các ngành đã và đang triển khai thực hiện xây dựng 20 căn nhà, để trao tặng cho các hộ có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở, nhằm thiết thực lập thành tích chào mừng 20 năm thành lập Chơn Thành. Những căn nhà đẹp, khang trang có ý nghĩa sâu sắc trong phong trào giúp đỡ, chia sẽ cùng với các hộ nghèo, hộ khó khăn, có nhà ở khang trang, ổn định cuộc sống, yên tâm phát triển kinh tế; Đồng thời thể hiện tinh thần đoàn kết và truyền thống tương thân tương ái tốt đẹp của dân tộc. Gia đình ông Lê Minh Hằng, khu phố 9, phường Minh Hưng thuộc diện hộ khó khăn về nhà ở vừa được trao tặng căn nhà “đại đoàn kết”, do Ủy ban MTTQ Việt Nam phường Minh Hưng vận động kinh phí xây dựng, trị giá 180 triệu đồng; ông Lê Minh Hằng chia sẻ: “Được tặng căn nhà khang trang là niềm mơ ước bấy lâu nay của vợ chồng tôi đã thành hiện thực; Tôi xin hứa sẽ tích cực lao động, sản xuất để thoát nghèo và là công dân có ích cho xã hội”. Bên cạnh đó MTTQ các cấp trong thị xã Chơn Thành và các tổ chức chính trị xã hội từ thị xã đến cơ sở đã tổ chức thăm hỏi, tặng quà cho các gia đình chính sách, trường hợp có hoàn cảnh khó khăn nhân dịp lễ, tết với tổng số hàng ngàn phần quà, trị giá hơn 4 tỷ đồng.
Ông Trịnh Văn Khái, Trưởng Ban Dân vận Thị ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam thị xã Chơn Thành cho biết: Trong thời gian tiếp theo Ủy ban MTTQ Việt Nam thị xã phối hợp với các tổ chức thành viên tích cực tuyên truyền vận động các tầng lớp nhân dân thực hiện tốt các chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước. Kịp thời nắm bắt, phản ảnh tâm tư nguyện vọng của Nhân dân đến các cấp ủy Đảng, chính quyền; Đồng thời vận động các tầng lớp Nhân dân, đồng bào các dân tộc, tôn giáo, tích cực tham gia phát triển kinh tế nâng cao đời sống, giảm nghèo bền vững; phát huy sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân tộc, phấn đấu xây dựng thị xã Chơn Thành là đô thị “Năng động, Sinh thái, Thông minh”.
Gia đình ông Lê Minh Hằng, khu phố 9, phường Minh, thị xã chơn thành được tặng căn nhà “Đại đoàn kết”
MTTQ xã Minh Thắng, thị xã Chơn Thành, tích cực vận động nhân dân cưa cắt cây trồng hiến đất để đầu tư mở rộng đường giao thông khu dân cư
Đỗ Trình
Bốn tháng đầu năm 2024 trên địa bàn tỉnh xảy ra 04 vụ đuối nước thương tâm, làm chết 10 người. Số vụ và số người chết do đuối nước năm sau luôn cao hơn năm trước.